เวบบอร์ดไทยปิงปอง > ทั่วไป-ซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน สินค้า

ไม่ได้ไม่ต้องฝืน!!!

<< < (9/11) > >>

forrest gump:

--- อ้างจาก: cs-man ที่ มกราคม 14, 2013, 10:05:00 ---เคยพยายามปรับตัวกับอุปกรณ์กันหรือเปล่าครับ... 8)

" ไม่ทราบว่าใช้เวลานานกันหรือเปล่า... ทนจนกว่าจะได้... หรือไม่ได้ไม่ต้องทน... "  ;)

ตอนนี้ผมชักจะหมดความพยายามในการตีไม้สุดแพงของผมแล้ว... ผมจะกลับไปใช้ไม้ถูก
อันเก่า.. อันเน่า.. ขอบบิ่น... อันเดิมของผม... เพราะมันไม่ทำให้ผมฝืนความรู้สึก... ให้ตาย  :)
ที่ใช้อยู่ INNERFORCE ZLC กลับมาเป็น ======> Ma Lin Carbon เหมือนเดิม

--- End quote ---
8) พอดีนั่งอ่านกระทู้เก่าๆ เลยมาเจอกระทู้นี้เข้า เลยสงสัยนิดๆอ่ะครับ ฝืนฟามรู้สึกเนี่ย เป็นการฝืนแนวๆไหนครับ
ลักษณะการจับ grip แบบ CS เหมือนเดิม แต่พอลองกับไม้ใหม่แล้วรู้สึกถึงความเปลี่ยนไป มันเพี้ยนๆไม่เหมือนเดิม องศาหน้าไม้เปลี่ยนประมาณนี้หรือเปล่าครับ

Yasaka Malin Carbon...

innerforce zlc CS...

8) ผมสงสัยนิดนุงอ่ะครับ ถ้าเปรียบเทียบ ความหนาของด้ามไม้ ระหว่าง Malin Carbon กับ Innerforce ZLC
เหมือนกับว่า Innerforce ด้ามจะหนากว่าหน่อยนึง
โดยปกติ ผมจะไม้ JS Forehand ด้านเดียว จนกระทั่งวันหนึ่งนึกสนุกๆ อยากลองไม้ CS ก็เลยได้ Kumpuru CS 1 อัน มาลองเล่นหนุกๆ ด้วยความที่ ด้าม CS หลังไม้จะหนากว่าไม้ JS อยู่พอสมควรเลย ทำให้ความรู้สึกมันเปลี่ยน เลยลองสลับไป สลับมา บ่อยๆ
จนกระทั่ง ตอบตัวเองได้ว่า ความรู้สึกที่เปลี่ยนไป เกิดจากองศาหน้าไม้เปลี่ยน เป็นเพราะด้าม CS ข้างหลังหนากว่า JS ก็เลยจัดการเหลามันซะให้ด้ามข้างหลังมันบางลง ใกล้เคียงกับไม้ JS ผลปรากฎว่า " ฟิลด์มันกลับมาเหมือนเดิม "

ในสมมติฐานเดียวกันนี้ ถ้าเราเล่นไม้ CS  FH และ RPB เป็นหลักแล้วพอลองเปลี่ยนไม้ CS อันใหม่ที่มีด้ามหนาขึ้น
ด้ามที่หนาขึ้นของไม้อันใหม่ จะมีผลกับ RPB ของเราหรือไม่ (ด้าน FH คงไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่)

ต้องรอพี่ cs-man มาให้ข้อมูลเพิ่มเป็นกรณีศึกษา

cs-man:

--- อ้างจาก: forrest gump ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:12:37 ---
--- อ้างจาก: cs-man ที่ มกราคม 14, 2013, 10:05:00 ---เคยพยายามปรับตัวกับอุปกรณ์กันหรือเปล่าครับ... 8)

" ไม่ทราบว่าใช้เวลานานกันหรือเปล่า... ทนจนกว่าจะได้... หรือไม่ได้ไม่ต้องทน... "  ;)

ตอนนี้ผมชักจะหมดความพยายามในการตีไม้สุดแพงของผมแล้ว... ผมจะกลับไปใช้ไม้ถูก
อันเก่า.. อันเน่า.. ขอบบิ่น... อันเดิมของผม... เพราะมันไม่ทำให้ผมฝืนความรู้สึก... ให้ตาย  :)
ที่ใช้อยู่ INNERFORCE ZLC กลับมาเป็น ======> Ma Lin Carbon เหมือนเดิม

8) พอดีนั่งอ่านกระทู้เก่าๆ เลยมาเจอกระทู้นี้เข้า เลยสงสัยนิดๆอ่ะครับ ฝืนฟามรู้สึกเนี่ย เป็นการฝืนแนวๆไหนครับ
ลักษณะการจับ grip แบบ CS เหมือนเดิม แต่พอลองกับไม้ใหม่แล้วรู้สึกถึงความเปลี่ยนไป มันเพี้ยนๆไม่เหมือนเดิม องศาหน้าไม้เปลี่ยนประมาณนี้หรือเปล่าครับ

นั่นล่ะครับ... ผมมีไม้ทั้ง 2 อัน ที่คุณ forrest gump ลงไว้เลย คืองี้ครับตอนแรกผมฝึกไม้จีนใหม่ๆ
ก้อใช้ไม้ Malin Carbon โดยที่ไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับเพราะว่ามีคนแนะนำให้ซื้อไม้ตัวนี้มาใช้...  :)

ตีมานานมากกกก... ตีไปตีมาก้อหาว่าไม้ไม่แรงบ้าง มีแผลที่ขอบ ทำให้เกิดแผลที่ใจด้วย ว่ากันไปครับ
แล้วก้อเปลี่ยนไม้ ไปเปลี่ยนไม้มา โดยมีเพื่อนแบ่งให้ใช้ จนมีคนแนะนำว่าไม้ไม่แรงนะ จนไปจัดไม้ใหม่
INNERFORCE ZLC ที่ว่านี้แหละครับ แพงที่สุดในร้าน จะได้จบ...

แต่พอตีเข้าจริงๆ คือผมชอบตีไม้จีนแบบ 3 หน้า คือตี Backhand Classic แบบกระแทก ด้วยคือไม่เพียงแต่
รับอย่างเดียวแต่ต้องสามารถเปลี่ยนทาง แอบบุกกลับได้ด้วยครับ แต่หน้าไม้ ZLC ทำได้ไม่ค่อยตรงสไตล์เท่าไร
เพราะต้องหงายหน้าไม้มากไป ลูกไม่พุ่งเท่าไร โดยที่ผมตี Ma lin Carbon มานาน หน้าไม้ไม่ต้องหงายขนาดนั้น
น่ะครับ...และลูกออกไปถูกใจกว่า ตีเท่าไรก็ไม่ค่อยถูกใจ... พยายามตีเพราะเสียดายของแพง... แต่คำว่าไม่ใช่ก็คือ
ไม่ใช่... แต่ไม้ ZLC ตัวนี้ หากใครตีForehand กับ RPB ไม้ตัวนี้ก้อตอบโจทย์ได้อย่างดีครับ เพราะเวลาบุก
ก้อบุกแรงมาก แต่พอบล็อกก้อยู่กึกเลย พอดีไม่ตรงสไตล์ของผมเท่าไรเท่านั้นเอง.. เลยต้องกลับมาตี Ma lin Carbon
ที่ใช้จนติดมืออันเดิม ด้วยประการล่ะฉะนี้  8)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version